The Living รังสิต-ติวานนท์ (Town Home)

บ้านบ้าน  CalendarCalendar  ช่วยเหลือช่วยเหลือ  ค้นหาค้นหา  รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก  กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เบอร์สำคัญ
โครงการ 02-958-7878
ป้อม รปภ. 02-9587874
บริษัท รปภ (หจก. พีพี ซีเคียวอินเตอร์ กรุ๊ป) 02-975-3249,086-511-6497
คุณอำนวย หลิมพลอย 086-466-4544

คลิก เข้าร่วมได้เลยครับ "FACEBOOK : The Living (Rangsit-Tiwanon) Group"

ช่องทางการติดต่อผู้ดูแลระบบ
Email & M$N : adm_living@hotmail.com Facebook : https://www.facebook.com/livingrangsit

Share | 

ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
maximart

: 42

ตั้งหัวข้อเรื่อง: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Wed Jun 02, 2010 11:29 am

หวัดดีครับ ผมยื่นกู้บ้านผ่านแล้วควรจะโอนบ้านเลยหรือจะรอให้บ้านเสร็จก่อนดีครับ บ้านที่ผมจองอยู่ด้านหน้ายังไม่ได้ทำไรเลย
โครงการบอกว่าจะเสร็จเดือนกุมภาพันธ์ 2554 ประมาณ 9 เดือนครับ แต่แบงค์ นครหลวงสามารถทำเรื่องโอนก่อนได้ถ้าโอนภายในเดือนนี้ ก็จะเสียค่าโอนไม่ถึงหมื่น แต่ต้องเริ่มผ่อนแบงค์ยังไม่ได้อยู่ และต้องรอไป 9 เดือน อีกอย่างก็กลัวบ้านจะไม่เรียบร้อยจะไปแก้ก็ยาก ครับ ทางเลือกอีกทางก็คือผ่อนกับโครงการไปอีก 10 งวด บ้านเสร็จแล้วค่อยโอน แต่จะเสียภาษี โอน ประมาณ 5 หมื่นบาท อยากจะขอความคิดเห็น ขอพี่ๆๆน้องๆๆทุกท่านหน่อยครับ affraid
ขึ้นไปข้างบน Go down
ดูข้อมูลส่วนตัว
BBB
Expert
Expert

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Wed Jun 02, 2010 6:23 pm

แนะนำว่าลองเปรียบเทียบดูว่า ดอกเบี้ยที่เราต้องรับภาระต้องจ่ายกับธนาคาร ระยะเวลา 9 เดือน และค่าส่วนกลางที่เกิดขึ้นก่อนการเข้าอยู่จริง (โครงการได้เงินไปหมุนก่อน 9 เดือน)

กับ ประหยัดสตางค์ ไปได้ 5 หมื่น พร้อมจ่ายเงินดาวน์ไม่ต้องเสียดอกเบี้ย อันไหนคุ้มกว่ากันค่ะ
maximart

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Wed Jun 02, 2010 10:13 pm

ขอบคุณครับ
Snowy

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Wed Jun 02, 2010 11:05 pm

ของผมก็แจ้งไปว่าจะโอนก่อนครับ บ้านผมก็อีกนานเหมือนกันกว่าจะเสร็จ 555 มีเพื่อนรอ
พอดีกู้ของนครหลวงได้ขึ้นมา ไม่ต้องประเมินบ้าน

ปล. รู้สึกว่าค่าส่วนกลางทางโครงการเค้าจะยังไม่เริ่มเก็บจนกว่าจะเข้าอยู่นะครับ
dokfin

: 39

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Wed Jun 02, 2010 11:19 pm

ผมเป็นคนหนึ่งครับที่โอนก่อน(โอนเดือนมีนาคม 53 บ้านเสร็จ กลางเดือนมิถุนายน 53) ครับ ผมคิดอย่างนี้ครับ
ข้อดี
1. อัตราดอกเบี้ย ณ วันนี้ผมว่าหากอยู่ในอัตราลอยตัวผมว่ายังถูกครับ (แนวโน้มอีก 5 เดือนข้างหน้าไม่แน่ครับอาจปรับตัวขึ้นรับเศรษฐกิจที่จะดีขึ้นเนื่องจากเงินนอกจะหนียุโรป USA เข้าทางเอเซียมากขึ้นครับ)
2. 5 หมื่นบาทคุณสามารถประหยัดได้
* ผมร่างบันทึกแนบท้ายของสัญญาซื้อขาย โดยใจความ จะเริ่มรับประกันบ้านไม่ใช่วันโอน แต่เป็นวันตรวจรับบ้านผ่านจึงเริ่มรับประกัน เซ็นต์ทั้ง 2 ฝ่ายครับ
** ผมไม่แน่ใจนะครับเรื่องค่าส่วนกลาง ผมคิดว่าจะเริ่มเสียเมื่อมีการตรวจรับบ้านนะครับ ซึ่งวันโอนนั้นผมยังไม่ชำระค่ามิเตอร์น้ำและไฟ ครับ

ข้อเสีย
1. เนื่องจากระยะเวลาของคุณ maximart นานกว่าของผม มีเสี่ยง มีเสียวครับ
2. คุณจะเริ่มผ่อนบ้านโดยที่ยังไม่เห็นบ้าน ทำใจได้ไหม
ส่วนเรื่องโครงการจะนำเงินเราไปหมุนก่อนนั้น ก็น่าคิดครับ แต่โครงการนี้ขึ้นกับนครหลวง ซึ่งนครหลวงจะควบรวมกิจการกับธนชาติ คิดว่าโครงการนี้ไม่น่าล่มเหมือนโครงการอื่นๆ แล้วชิ่งหนีเหมือนเหตุการณ์ปี 40 แน่ครับ
fantastic GiRL
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Thu Jun 03, 2010 11:49 am

โอนไปก่อน ยังเจ็บใจถึงทถกวันนี้ เซลล์ไม่ช่วยอะไรเลยหลอกให้เซ็นต์อย่างเดียว อยากรู้ถามหลังไมค์ได้คะ
Worm
Beginner
Beginner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Thu Jun 03, 2010 12:46 pm

ระวังตอนจะเข้าไปอยู่บ้านไม่เรียบร้อยและไม่ยอมแก้งานนะคะ
ประโยคฮิต "บ้านตัวอย่างก็เป็นแบบนี้" ก็เหมือนบ้านตัวอย่างเลยค่ะ
แบบว่าเอ่อม.. บ้านตัวอย่างสร้างมาจะสองปีแล้วมั้ง

ตอนนี้วงกบแตกแจ้งตั้งแต่เมษา ผ่านมาแล้วยังไม่มาดูให้เลยค่ะ
บอกว่าช่างไม่ว่าง ตอบไม่ได้ด้วยว่าช่างว่างเมื่อไหร่
พอนัดวันเสาร์มาตอน 8 โมงแล้วบอกเราไม่อยู่บ้าน
สงสัยต้องเปิดประตูรั้ว+ประตูบ้านแล้วนอนรอให้เห็นเลยทีเดียว อิอิ Laughing

แต่อย่างไร ถ้าทำใจกับความเสี่่ยงได้ ก็โอนลอยได้เลยจ้า..
maximart

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Thu Jun 03, 2010 12:58 pm

ฟังแต่ละท่านแล้วมีความรู้ขึ้นเยาะเลยครับ
แสดงว่าถ้าบ้านเสร็จแล้วแล้วตัวบ้านมีปัญหาโครงการจะรีบแก้งานให้เลยก่อนโอนใช่ไม่ครับ
berkery
Beginner
Beginner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Thu Jun 03, 2010 4:24 pm

ถ้ามีเงินผ่อนดาวว์แบบไม่เสียดอกกเบี้ยก็ดีครับ(แต่ต้องดาวว์มากหน่อยน่ะครับ) จะได้คุ้มกับที่ต้องไปเสียค่าโอนตามปกติ
noppadol

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Thu Jun 03, 2010 9:26 pm

จากที่บ้านผมเป็นอยู่ และอ่าน ๆ กระทู้ก่อนหน้านี้
ผมว่าพอจะเป็น ข้อมูลช่วยตัดสินใจมากขึ้น

ผมโดนมาเยอะ ผมเจ็บมาเยอะ
ตอนนี้อะไรแก้เองได้ผมก็แก้เอง แจ้งโครงการไปก็ลืมบ้าง
ช่างไม่ว่างบ้าง

- - โครงการนี้เหมือนจะจริงใจนะครับ แต่ อะไรหลายๆ อย่างก็ดู fake ออกหน้าออกตา
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Thu Jun 03, 2010 9:50 pm

คุณ worm ซื้อบ้านตัวอย่างเหรอคะ แล้วตกลงตอนนี้เป็นยังไงบ้างคะ
เรากำลังเครียดเรื่องโอนก่อนแล้วไม่ยอมเก็บงานให้เลยค่ะ มีเรื่องอยากจะปรึกษาจริงๆ
maximart

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Thu Jun 03, 2010 10:01 pm

คุณ WORM ครับบ้านตัวอย่างหลังไหนครับ ผมดูแล้วสวยทั้งสองหลังเลย
คงได้ป็นเพื่อนบ้านกันนะครับไม่ทราบว่าหลังไหนครับ
Admin
Administrator
Administrator

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Thu Jun 03, 2010 11:16 pm

fantastic GiRL พิมพ์ว่า:
คุณ worm ซื้อบ้านตัวอย่างเหรอคะ แล้วตกลงตอนนี้เป็นยังไงบ้างคะ
เรากำลังเครียดเรื่องโอนก่อนแล้วไม่ยอมเก็บงานให้เลยค่ะ มีเรื่องอยากจะปรึกษาจริงๆ

แนะนำ ไปพูดคุย ปรึกษากันในห้อง ครอบครัว อบอุ่นดูนะครับ
ดูข้อมูลส่วนตัว http://thelivingrangsit.forumotion.com
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Fri Jun 04, 2010 5:28 pm

ต้องย้ายกระทู้ไปมั๊ยคะ หรือทำต้องไปตั้งกระทู้ใหม่ แนะนำด้วยค่า
smalfox
GURU
GURU

: 32

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Fri Jun 04, 2010 7:06 pm

ตั้งกระทู้ใหม่ได้เลยครับ ^^
Worm
Beginner
Beginner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Fri Jun 04, 2010 7:25 pm

ไม่ได้ซื้อบ้านตัวอย่างจ้าา
maximart

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Fri Jun 04, 2010 7:32 pm

วันนี้คุณfantastic girl ได้กรุณนาโทรมาคุยให้ประสบการณ์ดีดีมากมายเลยครับ
ถามผมจะย้ายไปซื้อที่อื่นไม ผมคงไม่ จะอยู่กับเพื่อนบ้านดีดีอย่างนี้แน่นอน ครับ
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Fri Jun 04, 2010 10:33 pm

ยินดีที่ได้ร่วมแชร์ประสบการณ์เช่นกันค่า
ถึงโครงการจะบริการเราไม่ค่อยประทับใจ แต่เพื่อนบ้านน่ารัก ๆ กันทุกคนเลยค่า ^ ^
HoMe66
Beginner
Beginner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ   Sat Jun 05, 2010 1:31 am

fantastic GiRL พิมพ์ว่า:
ยินดีที่ได้ร่วมแชร์ประสบการณ์เช่นกันค่า
ถึงโครงการจะบริการเราไม่ค่อยประทับใจ แต่เพื่อนบ้านน่ารัก ๆ กันทุกคนเลยค่า ^ ^

เห็นด้วยค่ะเพื่อนบ้านน่ารักมากๆๆๆๆเลยK.fantastic Girl ค่ะไปตอบคำถามให้แล้วน่ะค่ะแต่ไม่แน่ใจว่าทำถูกขั้นตอนรึป่าวลองเข้าไปดูในหน้านั้นน่ะค่ะ

ปล.โอนบ้านตั้งแต่กลางเดือนแต่โครงการยังไม่ติดแอร์ให้แถมไม่โทรมาแจ้งพอโทรไปตามตอบกลับมาอย่างเยือกเย็นว่าแอร์หมด(หมดคำถามต่อเหมือนกานเซ็งและเบื่อ)จบการรายงานข่าวสวัสดีค่ะ

ถามความคิดเห็นผู้รู้ครับ โอนบ้านก่อนหรือหลังดีครับ
อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1