The Living รังสิต-ติวานนท์ (Town Home)

บ้านบ้าน  CalendarCalendar  ช่วยเหลือช่วยเหลือ  ค้นหาค้นหา  รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก  กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เบอร์สำคัญ
โครงการ 02-958-7878
ป้อม รปภ. 02-9587874
บริษัท รปภ (หจก. พีพี ซีเคียวอินเตอร์ กรุ๊ป) 02-975-3249,086-511-6497
คุณอำนวย หลิมพลอย 086-466-4544

คลิก เข้าร่วมได้เลยครับ "FACEBOOK : The Living (Rangsit-Tiwanon) Group"

ช่องทางการติดต่อผู้ดูแลระบบ
Email & M$N : adm_living@hotmail.com Facebook : https://www.facebook.com/livingrangsit

Share | 

ติดแอร์ในห้องนอนใหญ่ รุ่นไหนดี

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
BBB
Expert
Expert

ตั้งหัวข้อเรื่อง: ติดแอร์ในห้องนอนใหญ่ รุ่นไหนดี   Mon Jun 07, 2010 4:12 pm

รบกวนสอบถามการใช้แอร์ รุ่นไหน ยี่ห้อไหนกันค่ะ ขนาดเท่าไหร่ค่ะ 12000 , 15000 หรือ 18000 BTU ค่ะ สำหรับติดในห้องนอนใหญ่ค่ะ รบกวนขอข้อมูลประกอบการตัดสินใจหน่อยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ขึ้นไปข้างบน Go down
ดูข้อมูลส่วนตัว
เด็กดอย

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดแอร์ในห้องนอนใหญ่ รุ่นไหนดี   Mon Jun 07, 2010 7:16 pm

วิธีคำนวณเพื่อเลือกแอร์ อย่างง่ายๆ โดยไม่ต้องคำนวณทางวิศวกรรม คือ ขนาดห้อง กว้าง X ยาว X 700 (ในกรณีห้องไม่โดนแดด) และ ขนาดห้อง กว้าง X ยาว X 800 (ในกรณีห้องโดนแดด) ตัวอย่าง 6 ม. X 5 ม.X 700 = 21,000 BTU สำหรับยี่ห้อ ถ้าแนวหน้าเลย ก็ Diken , Mitsubishi , ไซโจ เดนกิ รองลงมา ก็จะเป็น พานาโซนิค , แอลจี แล้วแต่ความพึงพอใจครับ...
Jack
Professional

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดแอร์ในห้องนอนใหญ่ รุ่นไหนดี   Tue Jun 08, 2010 9:14 am

บ้านผมติด Mitsubishi รุ่น ECONO Air (Mr.Slim) 12,000BTU ครับ
บ้านหลังแรก
Expert
Expert

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดแอร์ในห้องนอนใหญ่ รุ่นไหนดี   Tue Jun 08, 2010 9:44 am

งบประมาณน้อยหน่อย ไม่ยึดติดยี่ห้อ ประสิทธิภาพเกินตัว ประหยัดไฟที่สุด จากที่ได้ลองหาข้อมูลเปรียบเทียบมา

ค่า EER สูงกว่าทุกรุ่นใน BTU ที่พอๆกัน นะตอนนี้ผมต้องยกนิ้วให้ Grand Hybrid จาก SAIJO DENKI

ประหยัดกว่าระบบ INVERTER มากกว่าแน่นนอน Smile

ในรุ่น 14,268 Btu กระทำงานเงียบพอสมควร
Tamo
Beginner
Beginner

: 34

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดแอร์ในห้องนอนใหญ่ รุ่นไหนดี   Tue Jun 08, 2010 4:15 pm

กำลังหาข้อมูลอยู่พอดีเลยครับ

ของผมลังเลระหว่างแบบธรรมดา กับ inverter อ่ะครับ
เพื่อนๆพี่ๆคนไหนที่ติดด inverter มามั่งมั๊ยครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

แต่ถ้าระบบธรรมดาผมหนับหนุน mitsu เสียงนึงครับ เพราะที่บ้านใช้ Mr.Slim มา 12 ปีแล้วครับ
ไม่งอแง เย็นดี เงียบก็โอเคครับ
อ่อ เจ้าตัวนี้เพิ่งเสียไปอย่างเดียวครับ ตัวรีโมท แต่ซื้อมาเปลี่ยนแล้วเรียบร้อย 300 บาท

ปล. คุณ Jack ครับ ห้องนอนใหญ่ติด 12000 BTU มันเพียงพอรึป่าวอ่ะครับ ถ้าพอก็คงประหยัดเงินไปอีกจำนวนนึง
เพราะเท่าที่ผมคำนวนดูน่าจะใช้ประมาณ 18000 BTU อ่ะ
Jack

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดแอร์ในห้องนอนใหญ่ รุ่นไหนดี   Tue Jun 08, 2010 11:45 pm

ผมติดบนหน้าต่างด้านระเบียง ตัวคอมเฟสเซอร์วางบนกำแพงตรงระเบียง หันเข้าหาประตูที่ออกมาระเบียงครับ

ผมเปิด 28 องศา พัดลมเบอร์ 1 ก็เย็นนะครับ ไม่ต้องใช้ผ้านวม
(กินไฟประมาณ 7-10 หน่วย ต่อคืน น่าจะประมาณ 8-10 ชม. ครับ)

ส่วนตรงพื้นที่(กระจกตัว L) ที่อยู่ระหว่างที่วางคอมเฟสเซอร์ที่โครงการทำไว้ให้ กับประตูออกไประเบียง
ตรงนี้จะไม่ค่อยเย็นครับ แต่ผมไม่ได้ใช้ประโยชน์ตรงนี้อยู่แล้วครับ เพราะวางเตียงตรงจุดแอร์ตกพอดีครับ

ปล. คุณ ต้อม ครับ พอดีตอนติดไม่ได้คิดอะไรเลยครับ
เอาที่โครงการแถมมา LG 12000BTU ไปเปลี่ยนเป็น Mitsu 12000BTU
โดยการเพิ่มเงินให้ร้านอะครับ ก็เลยไม่ได้คำนวณอะไรเลยครับตอนนั้น เหอๆ
maximart

: 42

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ติดแอร์ในห้องนอนใหญ่ รุ่นไหนดี   Sun Jun 20, 2010 4:53 pm

ทราบว่ามีพี่ท่านหนึ่งทำงานอยู่ที่ Toshiba น่าจะซื้อกับพี่เขาถูกนะครับ

ติดแอร์ในห้องนอนใหญ่ รุ่นไหนดี
อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1
 Similar topics
-
» นัดบัณฑิตรุ่นที่ 36 รอบบ่าย ทานข้าวเช้าก่อนเข้าซ้อมพิธีซ้อมย่อยครับ
» Facebook ของกลุ่มนักศึกษาวิชาเอกอังกฤษ
» อยากทราบอีเมล เฟสบุ้ค ช่องทางการติดต่อ ของเืพื่อนๆสื่อสาร มนุษศสาตร์หน่อยค้าบ มาเป็นเื่พื่อนกันนะครับ
» เด็กสื่อสารปี 1 พรุ่งนี้มีเรียนตัวไหนหรอ เรียนที่ราม 1 หรือราม 2 หรอค่ะ
» บัณฑิตรุ่นที่ 36 ใครว่างบ้างครับ เรามานัดทานข้าวกันก่อนดีกว่า