Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

The Living รังสิต-ติวานนท์ (Town Home)

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เบอร์สำคัญ
โครงการ 02-958-7878
ป้อม รปภ. 02-9587874
บริษัท รปภ (หจก. พีพี ซีเคียวอินเตอร์ กรุ๊ป) 02-975-3249,086-511-6497
คุณอำนวย หลิมพลอย 086-466-4544

คลิก เข้าร่วมได้เลยครับ "FACEBOOK : The Living (Rangsit-Tiwanon) Group"

ช่องทางการติดต่อผู้ดูแลระบบ
Email & M$N : adm_living@hotmail.com Facebook : https://www.facebook.com/livingrangsit

หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว

Go down 
3 posters
ผู้ตั้งข้อความ
fantastic GiRL
Advance
Advance

หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว   หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว Icon_minitimeWed Sep 01, 2010 9:52 am

โชคดีที่ได้เข้าอยู่บ้านในหน้าฝนค่ะ
ทำให้ได้รู้ว่า บ้านตรงไหนรั่วบ้าง

แล้วก็ได้รู้จริง ๆ ค่ะ ตอนตรวจรับบ้านเห็นคราบเป็นวง ๆ ใต้วงกบประตูบานเลื่อนด้านหลัง
แต่คุณน้องคนขาย (ไม่อยากเอ่ยชื่อให้เสียความรู้สึก) บอกว่าเป็นรอยเก่า เราเช็คดูเห็นมียาแนวไว้แล้ว แล้วป้ายสีปิด (จุดบกพร่อง) ไว้ให้เรียบร้อย
ก็เลย remark ไว้ว่า น้ำรั่วและแก้ไขแล้ว อยู่มาได้หลายฝน (ตก) ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

อยู่ดี ๆ ฝนตกหนักทั้งคืน เช้ามาไม่รั่ว แต่พอบ่าย น้ำเริ่มไหลออกมาจากในวงกบ 3 จุดด้วยกัน
ไม่ได้การแล้ว ไปแจ้งสำนักงานขาย หายไปหนึ่งอาทิตย์ไม่นัดอะไรมาเลย
ต้องไปตามว่าให้เข้ามาวันเสาร์ เพราะอยู่บ้าน รอทั้งเช้า ก็ไม่มา ระหว่างรอก็พบว่า
มุมบนของวงกบน้ำซึมออกมา เป็นรอยเปียกชื้นบนกำแพงเป็นวงกว้าง จะเป็นลม

ออกไปตามช่างที่สำนักงานขายอีกรอบ ได้ความว่า เป็นช่างนอก ไม่ใช่ช่างโครงการ
ไม่รู้เค้าจะมาเมื่อไร พอเช็คสุดท้าย ช่างบอกว่ามาไม่ได้ ไม่รู้จะมาได้เมื่อไร จะบอกอีกที

อ่าว..ทำไงล่ะคะ ต้องติดเหล็กดัดแล้ว สุดท้ายต้องติดเหล็กดัดไปก่อน
แล้วช่างอลูมิเนียมจะเข้ามาได้ชาติไหนก็ไม่รู้ โครงการ (หรือหมายถึงคุณน้องคนขายบ้านนั่นแหละ) ไม่สนใจตามเรื่องให้เลย

สงสัยต้องยาแนวเองแล้วล่ะ ไม่งั้นก็ปล่อยให้น้ำท่วมไปซะ เอาผ้ามาเช็ดเอา ไม่ปวดหัวดี
หรือไม่งั้นก็ต้องทำกันสาดด้านหลัง เฮ้อ...

ใครมีปัญหาแบบนี้บ้างคะ แก้ปัญหายังไงกันบ้าง
ขึ้นไปข้างบน Go down
mink
Advance
Advance
mink

หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว   หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว Icon_minitimeFri Sep 10, 2010 9:16 pm

เคยถามช่างอลูมิเนียมมานะคะว่าลักษณะหน้าต่างแบบนั้น มันมีความสามารถในการกันฝนได้แค่ไหน เค้าบอกว่ายาแนวให้ตายยังไงก็มีรั่วซึมค่ะเพราะมันเป็นบานเปิดได้ และบานมันสูงจากพื้นแค่นั้น ยังไงก็ต้องมีเชิงชายหรือกันสาดช่วยมันน่ะค่ะ
ขอชื่นชมการตอบและการแก้ปัญหาของโครงการนะคะ ว่าไม่ได้เรื่องจริงๆ
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว   หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว Icon_minitimeFri Sep 10, 2010 10:19 pm

supakchaya พิมพ์ว่า:

ขอชื่นชมการตอบและการแก้ปัญหาของโครงการนะคะ ว่าไม่ได้เรื่องจริงๆ

อ่านแล้วฮาทั้งน้ำตาเลยค่ะ 5555

อัพเดทค่ะ ช่างมาทำให้แล้วก็พอใจนะคะ ชื่อช่างเจิดหรือไงเนี่ยแหละ ร้านแถวลาดพร้าว ที่รับทำโครงการเรานี่แหละ
แต่ทีมที่มาที่บ้านดีค่ะ อาจจะเพราะมีคนมาคุม เค้าก็ยาแนวให้ใหม่แหละ รื้อวงกบทำให้ใหม่หมด รวมถึงประตูที่ฝืด ๆ อยู่ด้วย
แล้วก็หยอดท้ายอย่างดี ลองดูนะครับ ถ้ารั่วอีกก็จะมาดูให้ใหม่ อาจจะต้องทำใหม่เลย ประมาณนั้น
ก็พอใจระดับนึงค่ะ ถือว่าประทับใจสุดแล้ว กับช่างอลูทีมนี้ ^ ^

ส่วนล่าสุดหลังคารั่วค่ะ จะเป็นลมมมม เกิดเหตุจากวันก่อนฝนตกหนัก นั่งอยู่ในห้องนอนใหญ่ ได้ยินเสียงเหมือนน้ำ
หยดลงบนฝ้า เอ๊ะ..ยังไงกันเนี่ย ก็เลยปีนขึ้นไปดูใต้หลังคา (กลางดึกนั่นแหละ) ก็เลยเห็นค่ะ น้ำหยดลงฝ้าเป็นหย่อมๆ
มาเดินดูฝ้าในบ้าน เจอเลยค่ะ น้ำซึมเปียกเห็นเป็นรอย ตรงขอบคานกลางห้องนอนเล็ก และหน้าห้องน้ำในห้องนอนใหญ่
ห้องน้ำหน้าบันไดก็มีรอยคราบเหลืองของน้ำซึมมาแล้ว ฝ้าแตกเป็นทางยาวอีก

เช้ามาก็แจ้งคุณเซลล์ที่ไม่อยากเอ่ยนามคนเดิม บอกให้มาทำวันเสาร์ เพราะอยากให้มาทำตอนเราอยู่บ้าน
พอตอนเย็น มาไวเคลมไวค่ะ โทรมาบอก ช่างไปซ่อมหลังคาเรียบร้อยแล้วนะคะ อ่าวววว อะไรกันคะเนี่ย
ไม่อยู่บ้านแล้วไปซ่อมยังไง ปีนเข้าช่องใต้หลังคาบ้านข้าง ๆ เร้อออ (บ้านข้าง ๆ ยังไม่มีคนเข้าอยู่) หรือว่ามายังไงเนี่ย

โครงการใช้อะไรคิดไม่ทราบค่ะ มาซ่อมหลังคาตอนคนไม่อยู่ หรือไม่ได้มาซ่อมจริงก็ไม่รู้นะ เพราะตอนนี้ยังไม่เห็นรั่วอีก
เพราะมันต้องตกแรงและหนักจริง ๆ อย่างคืนนั้นมันถึงจะรั่วค่ะ เราอยู่มาเดือนกว่า ฝนตกตลอด แต่หนักไม่มากก็ยังไม่เห็น
รั่ว เพิ่งมารั่ววันนั้น โครงการทำแบบนี้ไม่โปร่งใสเลยจริงๆ

บ้านหลังแรก
Expert
Expert
บ้านหลังแรก

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว   หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว Icon_minitimeFri Sep 10, 2010 11:08 pm

อ้าว!!!แล้วไม่ซ่อมฝ้าให้ใหม่หรือครับคุณ fantastic GiRL What a Face
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว   หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว Icon_minitimeFri Sep 10, 2010 11:13 pm

นั่นสิคะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเข้าไปที่สำนักงานขาย แล้วถามรายละเอียดว่าทำอะไรไปบ้าง
เพราะถามเค้าตอนที่โทรมา ถามว่าแล้วรู้ได้ยังไงว่าตรงไหนรั่วบ้าง คุณน้องตอบชัดถ้อยชัดคำว่า...
อ๋อ ช่างเค้ารู้ค่ะว่าตรงไหนรั่วบ้าง O_o' เอ่อออ คือว่า ตกลงรู้ตั้งแต่แรก????

เดี๋ยวพรุ่งนี้ถามได้รายละเอียดยังไง จะมาอัพเดทอีกทีนะคะ รวมถึงต้องไปบอกเรื่องฝ้าด้วยค่ะ
เพราะตอนแรกไม่ได้คุยว่าฝ้าร้าว คิดว่าวันเสาร์มาทำจะชี้ให้ดู เฮ้ออ..เหนื่อยใจค่า

บ้านหลังแรก
Expert
Expert
บ้านหลังแรก

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว   หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว Icon_minitimeFri Sep 10, 2010 11:20 pm

ฝ้าถ้าโดนน้ำก็เปื่อย ขึ้นรา และมีโอกาสแตก ผุ ฟังได้

ขอให้ตกลงกันได้นะครับ สู้ๆ Yoyo012

หน้าต่างบานใหญ่หลังบ้าน รั่ว 4 จุดน้ำท่วมบ้านแล้ววว
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1