Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

The Living รังสิต-ติวานนท์ (Town Home)

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เบอร์สำคัญ
โครงการ 02-958-7878
ป้อม รปภ. 02-9587874
บริษัท รปภ (หจก. พีพี ซีเคียวอินเตอร์ กรุ๊ป) 02-975-3249,086-511-6497
คุณอำนวย หลิมพลอย 086-466-4544

คลิก เข้าร่วมได้เลยครับ "FACEBOOK : The Living (Rangsit-Tiwanon) Group"

ช่องทางการติดต่อผู้ดูแลระบบ
Email & M$N : adm_living@hotmail.com Facebook : https://www.facebook.com/livingrangsit

ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ

Go down 
Naze
Admin
Scenery_TU
Ariwa
mink
thanawat
mr_ekarin9999
KiKi_LaLa
kk_chillout
13 posters
ผู้ตั้งข้อความ
kk_chillout
Beginner
Beginner

ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeFri Sep 30, 2011 4:01 pm

แล้วหมู่บ้านเราจะท่วมมั๊ยคะ
ขึ้นไปข้างบน Go down
KiKi_LaLa
KiKi_LaLa

ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeWed Oct 05, 2011 8:04 pm

นั่นนะสิครับ ผมเห็นน้ำฝั่งตรงข้ามมันขึ้นทุกวัน ไม่รู้มีใครเตรียมการกันบ้างครับ
เห็นโครงการที่อยู่หลังคลอง เค้าเริ่มมีการเอาทรายมากั้นกันแล้ว

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeFri Oct 07, 2011 11:28 pm

ผมเช็คระดับถนน ในหมู่บ้าน กับเกาะกลางถนน (ใช้กล่องระดับ) จะไกล้เคียงกันครับ ถ้าข้ามมาได้ ก็จะเหลืออีกประมาณ 20 ซม. ถึงเข้ามาในตัวบ้าน ก็ใช้เวลาพอสมควร
ถ้าจะกันน้ำ ต้องทำทั้งหมู่บ้าน เหนื่อยเอาการครับ ถ้าน้ำมาจริง
ทางป้อมยามเอากระสอบทรายกั้นได้ จะยากตรงบ้านที่อยู่ริมกำแพงทั้งหมด ถ้าไม่ได้ต่อเดิมไปด้านข้าง
และน้ำไม่ดัน มากก็เสริมกระสอบได้ ถ้าบ้านที่ต่อเติม ก็ต้องดูเป็นหลังไปว่าต้องทำอย่างไร
ถ้าบ้านหลังริมมีคนอยู่ตลอดก็ไม่ยาก ถ้าไม่มีคนอยู่จะเป็นจุดอ่อนให้น้ำเข้ามาได้
ท่อระบายน้ำก็ต้องปิด ที่ทางออกไม่ได้น้ำดันเข้ามา
เตรียมเครื่องสูบน้ำด้วย ฟังดูแล้วเหนื่อยนะ
รอดูคืนนี้ ถ้าน้ำเข้ามาทางคลอง 1-6 ได้ ก็ผ่านมาตรงเข้าคลองรังสิต (คลองเรีบยถนน หน้าหมู่บ้าน)
มันก็จะข้ามเกาะมา ถ้าทางการ ส่งน้ำเข้าเจ้าพระยา ตามข่าวที่ออก น้ำก็จะย้อนมาตามคลอง
ก็หวังว่า คืนนี้น้ำจะไม่ข้ามเกาะกลางถนน และหมู่บ้านเราสูงพอครับ
thanawat

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeSat Oct 08, 2011 11:06 am

รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยแจ้งข่าวเป็นระยะด้วยครับ อยู่ ตจว. ครับ เป็นห่วงบ้านมาก ๆ ครับ ไม่มีคนอยู่
mink
Advance
Advance
mink

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeSat Oct 08, 2011 5:19 pm

ใครทราบร้านขายทรายถุงรบกวนแนะนำด้วยนะคะ หรือใครจะซื้อรบกวนแจ้งด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ เผื่อเพื่อนบ้านต้องการด้วยจะได้รวบรวมกัน
Ariwa
Ariwa

: 39

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeSat Oct 08, 2011 10:54 pm

เท่าที่ผมทราบ ระดับน้ำตอนปี 38 ที่เคยวิกฤติมาก่อน แถวนี้เคยท่วมมาแล้ว
ดังนั้นค่อนข้างมีความเป็นไปได้ว่าเราอยู่ในโซนที่ไม่ปลอดภัยแน่นอนครับ
ใจจริงผมยังคาดหวังว่าโครงการน่าจะเตรียมกระสอบทรายไว้ให้ลูกบ้านบ้าง...
แต่ไม่รู้ว่าจะพึ่งพาโครงการได้มากน้อยแค่ไหน ทางที่ดีควรเตรียมรับมือไว้เองบ้างก็ดีครับ
ผมเองก็อยากได้กระสอบทรายอยู่เหมือนกันครับ คงต้องเริ่มหาได้แล้ว
Scenery_TU
Scenery_TU

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeSat Oct 08, 2011 11:53 pm

อยากให้จัด meeting สมาชิกเพื่อที่จะได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันในเรื่องนี้ค่ะ
Adminช่วยนัดหน่อยได้มั้ยคะ เผื่อมีอะไรจะได้ช่วยเหลือกันเนาะ...^^

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeSun Oct 09, 2011 9:20 am

มีขอเสนอ ลองปรึกษาดูนะครับ ถ้าน้ำมาจริงๆ กันด้านหน้าป็อมยามแล้ว 1 ชั้น แนวรับน้ำที่สอง คือหน้าบ้านของแต่ละหลัง แบ่งเป็นกลุ่มๆ นะครับ กลุ่มที่หันลังชนกันทั้งหมด ทำแนวกันน้ำหน้าบ้านแต่ละบ้าน ในอยู่หลังแนวรั่วที่ยื่นออกไป ก็จะช่วยกันได้ครับ ในกลุ่ม 10 หลังที่หันลังชนกัน ลองดูเป็นแนวปรึกษากันนะครับ

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeSun Oct 09, 2011 9:46 am

เมื่อสักครู่ ได้คุยกับคุณป้า ซอย 14 ป้าบอกว่า ผู้ว่า กทม. มาดูแนวกันน้ำท่วม ตรงดอนเมือง เขาก็เสริมกันเต็มที่ ฝั่งกรุงเทพเสริมแข็งแน่นอน แต่ผั่งปทุมเราจะเป็นไงนะ..........
mink
Advance
Advance
mink

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeSun Oct 09, 2011 10:24 am

สอบถามโครงการบอกว่าทางกรมทางหลวงและอบต.จะพยายามกันไม่ให้น้ำข้ามมาจากอีกฝั่ง เพื่อให้มีเส้นทางสัญจรได้ แต่ถ้าสุดวิสัยข้ามมาจริงๆ หมู่บ้านมีกระสอบทรายเตรียมไว้แล้วตรงป้อมยาม

สงสัยเราจะกังวลไปเอง แต่ดูจากทุกๆที่ เช่นอยุธยา กันขนาดนั้นแล้วยังไม่รอด ขนาดกรุงเทพก็เตรียมใจท่วมกันแล้ว แล้วเราจะเหลือเรอคะ วันนี้โทรสั่งกระสอบทราย หมดทุกที่เลยค่ะ เหลืออยู่ร้านสองร้านซึ่งไม่บริการส่งแล้วด้วยเนื่องจากไม่คุ้มรถติดในช่วงที่มีน้ำท่วม

รู้สึกว่าไม่น่าลองเสี่ยงอะค่ะ ไม่รู้ว่าหมู่บ้านจะมาเอากระสอบทรายปิดท่อให้หมดหรือไม่
Scenery_TU
Scenery_TU

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeSun Oct 09, 2011 7:47 pm

ความคิดเห็นของคุณ mr_ekarin น่าสนใจมากค่ะ
ยังไงก็อยากให้ทุกคนได้มาคุยกันจัง
ง่ายที่สุดก็คือการแจกใบปลิวให้มาเจอกันที่สวนก็ได้
เชื่อว่าทุกคนคงมีความกังวลใจไม่น้อยเหมือนกัน
ถ้าได้มาคุยแลกเปลี่ยนข่าวสารกันคงจะดีมากนะคะ
Admin
Administrator
Administrator
Admin

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeMon Oct 10, 2011 12:05 am

เป็นห่วงเหมือนกัน แต่ติดอยู่ต่างจังหวัดไม่ได้กลับ ฝากด้วยนะครับ
http://thelivingrangsit.forumotion.com
mink
Advance
Advance
mink

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeMon Oct 10, 2011 8:06 am

คุณ ekkarin อยู่ซอยไหนคะเนี่ย

ไม่รู้จะได้เรื่องรึป่าวนะคะ ถ้ามันทะลุเข้าป้อมยามจริงๆ
กั้นกระสอบแนวปากซอยทุกซอย และอุดฝาท่อบนถนนในซอย เผื่อสำหรับบ้านที่ไม่มีคนอยู่ด้วยน่ะค่ะ
แล้วติดตั้งปั๊มสูบน้ำ สูบจากท่อ ทิ้งออกทางแนวกั้นตรงป้อมยามด้วยไม่งั้นน้ำข้างในไม่มีทางออก

ถ้ามันข้ามมาขนาดนั้นจริงๆ โทรคุยกันดีมั้ยคะ รอโครงการไม่น่าจะรอดค่ะ ยิ่งถ้าน้ำมาหลัง 6 โมงเย็นก็ไม่มีคนรับเรื่องแล้ว

*เมื่อวานสั่งทรายจากร้าน ไชยฮวด แถวบางคูวัด ตัวแทนซีเมนต์โฮมมาร์ท ยังมีทรายถุงขายอยู่ แต่ถ้าน้ำท่วมถนนแล้วเค้าจะไม่มาส่งค่ะ
Naze
Expert
Expert
Naze

: 39

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeMon Oct 10, 2011 7:22 pm

ใครอยู่ต่างจังหวัดลองโทรสอบถามป้อมยามดูได้นะครับ เป็นห่วงเหมือนกัน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeMon Oct 10, 2011 8:57 pm

อยู่ซอย 14 ครับ
เมื่อสักครู่ไปช่วยกั้นกระสอบทรายหย้าหมู่บ้านมา น้ำปริ่มขอบ บางช่วงก็ข้ามมาได้ ทรายหมด เห็นคนในหมู่แข็งขัน ถ้ามีทรายมากกว่านี้ คนในหมู่บ้านเรา ขอแรงกันไม่ยากจริงครับ ขอให้มีทราย มีกระสอบ ผมว่า.....
mink
Advance
Advance
mink

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeMon Oct 10, 2011 9:21 pm

เมื่อซักครูามีเพื่อนแจ้งว่าคันกั้นน้ำปทุม ตรงวัดหงษ์ พังแล้วค่ะ
Scenery_TU
Scenery_TU

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeTue Oct 11, 2011 12:48 am

ขอบคุณชาวหมู่บ้านทุกคนนะคะ ที่ร่วมแรงร่วมใจกันกั้นกระสอบทรายจนเกือบเที่ยงคืน
ปวดเมื่อยกันไปตามๆกัน ถึงจามีทรายมาลงได้ไม่มากนัก แต่ก็พอทำให้ใจชื้นขึ้นมาได้อีกนิดนึง
ทรายที่อุตส่าห์ไปขนมาด้วยความยากลำบาก ถึงไม่ได้มาลงหน้าหมู่บ้านเราอย่างที่คิดไว้
แต่เชื่อว่า เค้าคงเอาไปทำประโยชน์ที่อื่นได้ต่อๆไป ถือซะว่าเอาบุญละกันนะคะ ไม่อยากเสียความรู้สึก
ยังไงก็ดูแลสุขภาพด้วยนะคะทุกคน ขนทรายท่ามกลางสายฝนกัยเรยทีเดียว
boonc
Advance
Advance
boonc

: 56

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeWed Oct 12, 2011 9:22 pm

อยู่ต่างจังหวัด หมู่บ้านเราเป็นยังไงบ้างครับ ตอนนี้
BBB
Expert
Expert
BBB

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeMon Oct 17, 2011 12:24 am

ขอบคุณทุกคนนะค่ะที่มาช่วยกันขนทรายเพื่อป้องกันน้ำท่วมหมู่บ้าน เห็นถึงความสามัคคีของหมู่บ้านจริงๆค่ะ
การป้องกันน้ำท่วมเราอาจจะต้องเหนื่อยกันหน่อยนะค่ะ เพราะว่าเราไม่สามารถที่จะป้องกัน เฉพาะหน้าหมู่บ้านเราหมู่บ้านเดียว ช่วงเดียวได้ค่ะ เพราะว่าถ้าจุดใดจุดหนึ่งของถนนพังหรือน้ำสามารถข้ามมาได้ ก้อจะทำให้หมู่บ้านเราได้รับผลกระทบแน่นอนค่ะ

ดังนั้น บางครั้งทรายที่ขนมาด้วยความยากลำบากอาจจะไม่ได้มาใช้เฉพาะหน้าหมู่บ้านเราแต่ต้องไปไว้ป้องกันจุดที่เสี่ยงจุดอื่นด้วยค่ะ เราคงต้องช่วยกันอย่างนี้ค่ะ จนกว่าจะผ่านพ้นวิกฤตนี้ไปได้ เหมือนที่ชาวบ้านแถบนี้หรือคนอื่นๆ ที่ไม่ใช่คนในหมู่บ้านเรา ช่วยเราค่ะ

Ultramankidss

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeTue Oct 18, 2011 8:58 am

เมื่อคืนตอนเกือบเที่ยงคืนได้ยินเสียงนกหวีด นึกว่าฝันไป นอนไม่หลับเลยครับ จะเป็นอย่างงี้ไปอีกนานมั้ยครับ
thanawat

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeWed Oct 19, 2011 8:28 am

update สถานการณ์น้ำล่าสุดให้หน่อยครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดเป็นห่วงบ้านมากครับ ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeMon Oct 24, 2011 9:20 pm

ใครรู้สถานการณ์ตอนนี้บ้างครับ น้ำท่วมถึงไหนของบ้านแล้วครับ ถ้ารู้ Update หน่อยนะครับ โทรไปที่ป้อม รปภ. ก็ไม่มีคนรับครับ
Jack
Professional
Professional
Jack

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ   ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ Icon_minitimeMon Oct 24, 2011 11:32 pm

ติดตามที่นี่ได้เลยครับ

https://www.facebook.com/groups/thelivingrangsit

ฟังข่าวเตือนภัย 13 เขตกทม. คาดการณ์น้ำจะท่วม แล้วหมู่บ้านเราหละ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1